Cho V lít CO2 vào 200ml dung dịch hỗn hợp
Sục V lít CO2 vào 200ml dd hỗn hợp KOH 0,5M và Ba(OH)2 0,375M thu được 11,82 gam kết tủa. Tính V Các câu hỏi tương tự
câu 1 cho 6l hỗn hợp khí CO2 nà N2 (đkc) đi qua dd KOH,tạo ra đc 2,07g K2CO3 và 6g KHCO3.Hãy xác định thành phần phần trăm theo thể tích khí CO2 trong hỗn hợp(đs:%VCO2=28%) câu 2 Hòa tan hoàn toàn 11,2g CaO vào H2O ta đc dd A.Nếu cho khí CO2 sục qua dd A vad sau khi kết thúc thí nghiệm thấy có kết tủa.Số lít CO2(đkc) đã tham ghi phản ứng là bao nhiêu?(đs:0,56lít ; 8,4 lít ) câu 3:cho V lít khí CO2 (đkc) hấp thụ hết vào 500ml dd Ca(OH)2 0,02 M thì thu đc 0,5 g kết tủa .Xác định giá trị max của V (đs: 0,336 lít) câu 4 :Cho 1,344 lít khí CO2 (đkc) hấp thụ hết vào 2 lít dd X chứa NaOH 0,04M và Ca(OH)2 0,02M thu được m gam kết tủa.Xác định giá trị của m(đs:m=4g) nhờ các bạn ạ cảm ơn nhiều <3~~
Đáp án A nBa(OH)2= 0,2 mol; nNaOH = 0,2 mol nOH-= 0,6 mol; nBaCO3=19,7/197 = 0,1 mol Ta có 2 trường hợp: -TH1: CO2 tác dụng với OH- chỉ tạo CO32- CO2 + 2OH- → CO32- + H2O 0,1 0,2← 0,1 mol Ba2+ + CO32- → BaCO3↓ 0,2 0,1 ← 0,1 mol →VCO2= 2,24 lít -TH2: CO2 tác dụng với OH- tạo CO32- và HCO3- CO2 + OH- → HCO3- 0,4 ← (0,6-0,2) mol CO2 + 2OH- → CO32- + H2O 0,1 0,2 ← 0,1 Ba2+ + CO32- → BaCO3↓ 0,2 0,1 ← 0,1 mol Ta có: nCO2= 0,1+ 0,4 = 0,5 mol → VCO2= 11,2 lít Page 2
Đáp án C nCO2= 0,2 mol; nBa(OH)2= 0,12 mol; nKOH = 0,1 mol nOH-= 0,34 mol → T = nOH-nCO2=0,340,2=1,7 → Tạo 2 loại muối : HCO3- và CO32- CO2 + OH- → HCO3- x x x mol CO2 + 2OH- → CO32- + H2O y 2y y mol Có x + y = 0,2; x + 2y = 0,34 suy ra x = 0,06; y = 0,14 Ba2+ + CO32- → BaCO3↓ 0,12 0,14 mol 0,12 mol mBaCO3= 0,12. 197 = 23,64 (gam) Đổi: 200 ml = 0,2 lít nKOH = 0,2 . 1 = 0,2 mol ; nBa(OH)2 = 0,2 . 1,5 = 0,3 mol nBaCO3 = 47,28 : 197 = 0,24 mol TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan CO2 + Ba(OH)2 -> BaCO3 + H2O 0,24 <–0,24 <——0,24 => V = 0,24.22,4 = 5,376 lít TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2 + Ba(OH)2 -> BaCO3 + H2O 0,3 <—-0,3——> 0,3 CO2 + 2KOH -> K2CO3 + H2O 0,1 <—-0,2 ——>0,1 CO2 + K2CO3 + H2O -> 2KHCO3 0,1<—-0,1 CO2 + BaCO3 + H2O -> Ba(HCO3)2 0,06<–0,3-0,24=0,06 => nCO2 = 0,3 + 0,1 + 0,1 + 0,06 = 0,56 mol => V = 0,56.22,4 = 12,544 lít CHÚC BẠN HỌC TỐT <3
Sục V lít CO2 (đktc) vào 200 ml dung dịch hỗn hợp KOH 0,5M và Ba(OH)2 0,375M thu được 11,82 gam kết tủa. Giá trị của V là
A. B. C. D. Đổi: 200 ml = 0,2 lít nKOH = 0,2 . 1 = 0,2 mol ; nBa(OH)2 = 0,2 . 1,5 = 0,3 mol nBaCO3 = 47,28 : 197 = 0,24 mol TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan CO2 + Ba(OH)2 -> BaCO3 + H2O 0,24 <--0,24 <------0,24 => V = 0,24.22,4 = 5,376 lít TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2 + Ba(OH)2 -> BaCO3 + H2O 0,3 <----0,3------> 0,3 CO2 + 2KOH -> K2CO3 + H2O 0,1 <----0,2 ------>0,1 CO2 + K2CO3 + H2O -> 2KHCO3 0,1<----0,1 CO2 + BaCO3 + H2O -> Ba(HCO3)2 0,06<--0,3-0,24=0,06 => nCO2 = 0,3 + 0,1 + 0,1 + 0,06 = 0,56 mol => V = 0,56.22,4 = 12,544 lít CHÚC BẠN HỌC TỐT <3 Đáp án: $1,344$ lít hoặc $4,256$ lít Giải thích các bước giải: ${n_{BaC{O_3}}} = \frac{{11,82}}{{197}} = 0,06\,\,mol$ ${n_{KOH}} = 0,2.0,5 = 0,1\,\,mol;\,\,{n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,2.0,375 = 0,075\,\,mol$ $ \to {n_{O{H^ - }}} = {n_{KOH}} + 2{n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,1 + 2.0,075 = 0,25\,\,mol$ Ta có: ${n_{BaC{O_3}}} < {n_{Ba{{(OH)}_2}}} \to CO_3^{2 - }$ phản ứng hết, $B{a^{2 + }}$ dư. $\to {n_{CO_3^{2 - }}} = 0,06\,\,mol$ Mặt khác: ${n_{O{H^ - }}} > 2{n_ \downarrow }\to $ có hai trường hợp. TH1: $CO_2$ phản ứng hết, $OH^-$ dư, chỉ tạo muối $CO_3^{2 - }$ Bảo toàn nguyên tố C: ${n_{C{O_2}}} = {n_{CO_3^{2 - }}} = 0,06\,\,mol$ $\to {V_{C{O_2}}} = 0,06.22,4 = 1,344\,\,l$ TH2: $CO_2, OH^-$ đều phản ứng hết, tạo hai muối $HCO_3^ - ;\,\,CO_3^{2 - }$ Phương trình hóa học: $\begin{gathered} C{O_2}\,\,\, + \,O{H^ - } \to HCO_3^ - \hfill \\ \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,13 \leftarrow \,0,13\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,mol \hfill \\ \,\,\,\,\,\,C{O_2}\,\, + \,\,\,\,\,2O{H^ - } \to CO_3^{2 - } + {H_2}O \hfill \\ \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,06\,\,\,\,\,\,\,\,0,06\,\,\, \leftarrow \,\,\,0,06\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,mol \hfill \\ \to {n_{C{O_2}}} = 0,13 + 0,06 = 0,19\,\,mol \hfill \\ \end{gathered} $ (Cách 2: Sử dụng công thức tính nhanh: ${n_{C{O_2}}} = {n_{O{H^ - }}} - {n_ \downarrow } = 0,25 - 0,06 = 0,19\,\,mol$) $ \to {V_{C{O_2}}} = 0,19.22,4 = 4,256\,\,l$ Trang chủ Sách ID Khóa học miễn phí Luyện thi ĐGNL và ĐH 2023 |