Đáp án C
nCO2= 0,03 mol; nCa[OH]2= 0,0125 mol;
nNaOH = 0,025 mol → nOH-= 0,05 mol
T = nOH-nCO2=0,050,03=1,7
→ Tạo 2 loại muối : HCO3- và CO32-
CO2 + OH- → HCO3-
x x x mol
CO2 + 2OH- → CO32- + H2O
y 2y y mol
Có x+ y = 0,03; x+ 2y = 0,05 suy ra x = 0,01; y = 0,02
Ca2+ + CO32- → CaCO3↓
0,0125 0,01 mol 0,01 mol
mCaCO3= 0,01.100 = 1,00 gam
Quân Phan Lệ · 2 tuần trước
khuc nOH= 0,05 la tinh nhu the nao de ra ket qua nhu vay a
TCH Gaming · 1 tuần trước
Quân Phan Lệ
TCH Gaming · 1 tuần trước
Cái khúc đso
TCH Gaming · 1 tuần trước
Đó được tính theo tổng mol OH- có trong ca[oh]2 với NaOH : 0.0125x2+0.025
Có: n[CO2] = 0,03 mol; n[Ca[OH]2] = 0,02 mol và n[NaOH] = 0,01 [mol] → n[OH-] = 0,05 mol.
Xét tỉ lệ T = n[OH-] : n[CO2] = 0,05 : 0,03 = 5/3 → 1 < T < 2
→ tạo 2 muối.
Gọi n[CO32-] = a và n[HCO3-] = b
BTNT [C]: a : b = n[CO2] = 0,03
BT điện tích: 2a + b = n[OH-] = 0,05
→ a = 0,02 và b = 0,01
Ca2+ + CO32- → CaCO3.
Có n[Ca2+] = 0,02 mol = n[CO32-] → n[CaCO3] = 0,02 mol → m = 2[g]
Đáp án:
$1$ g
Giải thích các bước giải:
`n_{CO_2}=\frac{0,672}{22,4}=0,03[mol]`
`n_{Ca[OH]_2}=0,01.2=0,02[mol]`
`⇒n_{OH}=2.n_{Ca[OH]_2}=2.0,02=0,04[mol]`
Ta có: `1 n OH- = 0,05 mol
Ta thấy :
1 < nOH- / nCO2 = 0,05/ 0,03 = 1,67 < 2
=> khi cho CO2 vào hỗn hợp 2 bazơ phản ưng tạo ra 1 ion HCO3- và CO32-
CO2 + 2OH- → CO32- + H2O [1]
x 2x x
CO2 + OH- → HCO3- [2]
y y y
ta có :
x + y = 0,03 [4]
2x + y = 0,05 [5]
Từ [4] [5] ta được x = 0,02 ; y = 0,01
Phản ứng tạo kết tủa
Ca2+ + CO32- → CaCO3
0,0125 0,0125
=> m kết tủa = 0,0125.100 = 1,25g
=> Đáp án D
* Cách khác
Ta có :
n CO32- = nOH- - nCO2 = 0,05 – 0,03 = 0,02 mol
phản ứng :
Ca2+ + CO32- → CaCO3
0,0125 0,0125
m ↓ = 0,0125 . 100 = 1,25g
Page 2
Đáp án : D
Ta có : n CaCO3 = 7,5 /100 = 0,075 mol
n Ca[OH]2 = 0,1 mol
ta thấy : nCaCO3 ≠ nCa[OH]2 => có 2 trường hợp
TH1 : chỉ xảy ra phản ứng tạo CaCO3 và Ca[OH]2 dư
CO2 + Ca[OH]2 → CaCO3 + H2O
0,075 0,075
=> VCO2 = 0,075.22,4 = 1,68 lít
TH2 : xảy ra 2 phản ứng tạo muối CaCO3và Ca[HCO3]2
CO2 + Ca[OH]2 → CaCO3 + H2O
0,075 0,075
2CO2 + Ca[OH]2 → Ca[HCO3]2
0,05 0,025
=> tổng nCO2 = 0,075 + 0,05 = 0,125 mol
=> VCO2 = 0,125.22,4 = 2,8 lít
=> Đáp án D
CÁCH KHAC : Sử dụng phương pháp đồ thị
Dựa vào đồ thị => n CO2 = 0,075 mol hoặc n CO2 = 0,125 mol
=> VCO2 = 0,075.22,4 =1,68 lít hoặc VCO2 = 0,125.22,4 = 2,8 lít
Page 3
Đáp án : A
Ta có :
nCO2 = 0,2 mol ;
nOH- = 1 . 0,12.2 + 1. 0,06.1 = 0,3 mol
n Ba2+ = 0,12.1 = 0,12 mol
Mà 1< nOH- / nCO2 = 0,3 / 0,2 = 1,5 < 2
=> Phản ứng tạo 2 muối
=> n CO32- = nOH- - nCO2 = 0,3 mol < 0,12 mol
=> n BaCO3 = 0,1 mol
=> m = 197.0,1 = 19,7 gam
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ