100ml H2SO4 0,05M=>nH+=0,05.2.0,1=0,01 mol200ml HCl 0,05M=>nH+=0,2.0,005=0,01 mol=>Sau khi trộn thì nH+=0,02 molV=0,3 lít=>H+=0,020,3=115M=>pH=-logH+=1,176Vậy pH=1,176.
Oxit SO3 tương ứng với axit nào dưới đây [Hóa học - Lớp 8]
3 trả lời
Tên gọi của P2O5 là [Hóa học - Lớp 8]
4 trả lời
Tính số mol và số gam kali clorat [Hóa học - Lớp 8]
1 trả lời
Đáp án:
a. pH = 1
b. pH = 1,456
Giải thích các bước giải:
1. nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,1.0,1 + 2.0,1.0,05 = 0,02 mol
V dd sau khi trộn = 0,1 + 0,1 = 0,2 lít
=> [H+] = 0,02/0,2 = 0,1M => pH = -log[H+] = -log[0,1] = 1
2.
nOH- = nNaOH = 0,1V [mmol]
nH+ = nHCl = 0,03.V [mmol]
PT ion: H+ + OH- -> H2O
Bđ: 0,1V 0,03V [mmol]
Pư: 0,03V -> 0,03V [mmol]
Sau: 0,07V 0 [mmol]
=> [H+] dư = 0,07V/2V = 0,035M
=> pH = -log[0,035] = 1,456
Đáp án:
dd D có [Cl-]=0,5; [SO42-]=0,25; [H+]=1
m = 11,65 [g]
Giải chi tiết:
nHCl = 0,1.1 = 0,1 [mol]
nH2SO4 = 0,1.0,5 = 0,05 [mol]
Trộn 2dd sẽ thu được Vsau = 100 + 100 = 200 [ml] = 0,2 [l]
dd D thu được chứa các ion Cl-, SO42-, H+
nCl- = nHCl = 0,1 [mol] => [Cl-] = nCl-/Vsau = 0,1/0,2 = 0,5 [M]
nSO42- = nH2SO4 = 0,05 [mol] =>[SO42-] = nSO42-/Vsau = 0,05/0,2 =0,25 [M]
nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,1 +2.0,05 =0,2 [mol]
=>[H+] = nH+/Vsau = 0,2/0,2 = 1[M]
Cho dd D tác dụng với BaCl2 dư có phản ứng
Ba2+ + SO42- ---> BaSO4
0,05 --> 0,05 [mol]
m kết tủa = mBaSO4 = 0,05.233 = 11,65 [g]
- lý thuyết
- trắc nghiệm
- hỏi đáp
- bài tập sgk
Tính pH của dung dịch gồm 100ml H2SO4 0,01M và 100ml HCL 0,05M
Các câu hỏi tương tự
Trộn 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm H2SO40,05M và HCl 0,1M với 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,2M và Ba[OH]20,1M thu được dung dịch X. Dung dịch X có pH là
Câu 36636 Vận dụng cao
Trộn 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm H2SO40,05M và HCl 0,1M với 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,2M và Ba[OH]20,1M thu được dung dịch X. Dung dịch X có pH là
Đáp án đúng: a
Phương pháp giải
$\sum {{n}_{{{H}^{+}}}}~=2.{{n}_{{{H}_{2}}S{{O}_{4}}}}+{{n}_{HCl}}=?$
$\sum {{n}_{O{{H}^{-}}}}={{n}_{NaOH}}+2.{{n}_{Ba{{\left[ OH \right]}_{2}}}}~=?$
PT ion rút gọn, tính toán theo chất phản ứng hết
H+ + OH- → H2O
pH = - log[H+]
...Trộn 100ml dung dịch hỗn hợp gồm H2SO4 0,05M và HCl 0,1M với 100ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,2M và Ba[OH]2 0,1M thu được dung dịch X. Tính pH của dung dịch X?
A. 8
B. 14
C. 12
D. 13
Đáp án chính xác
Xem lời giải